❏ Category
No New Posts General Talk
หมวดพูดคุยเรื่องทั่วไป เต็มที่และตามสบาย
No New Posts Project Cosplay
กระทู้ตั้งทีม เชิญชวน คอสด้วยกัน
No New Posts Gallery & Photo
โพสรูปคอสเพลย์จากงานหรืออะไรต่างๆโดยเฉพาะ
Child Boards: Event Hub
No New Posts Events News
ข่าวสารงานคอสต่างๆ
No New Posts Props & Costumes
แลกเปลี่ยน สอบถาม ปรึกษา การทำอุปกรณ์เสริมและชุดต่างๆ
No New Posts Know-How
บอร์ดรวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจจากสมาชิก เช่น วิธีทำ บทความต่างๆ
No New Posts Trade
ประกาศ ซื้อ-ขาย อุปกรณ์และสิ่งของต่างๆสำหรับคอสเพลย์
No New Posts Database
คลังข้อมูล comment ต่างๆที่กระจายอยู่ในหมวดต่างๆของ Props&Ops

###### Coming Soon ######

Categories

| Talk | Photo | News | Props | Know-How | Trade | Project Cos |
Reply Start new topic

Pages:  1 2  All   Go Down
  Print  
[Guide] แหล่งหาซื้อคอนแทคเลนส์สีหรือบิ๊กอายรายวัน แบบแยกคู่ค่ะ  (Read 27249 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Ul-Q
Member [10+]
*

Member Nº: 838

View Profile
Share |

12 Dec 2008 , 16:47 by Ul-Q

เห็นมีเด็กใหม่มาถามถึงแหล่งซื้อ คอนแทกเลนส์สีรายวันกันเป็นพักๆ    สำหรับอุลอุลแนะนำที่รานขายแว่นตา หรือเลนส์แถวๆท่าพระจันทร์ค่ะ  ร้านแถวนี้ลองเข้าไปหาซื้อได้  ส่วนใหญ่จะขายเกือบทุกร้านค่ะ
วันนี้คึก...เลยทำแผนที่เดินทางมาซื้อคอนแทคเลนส์สีรายวันมาฝากค่ะ
สำหรับใครที่จะมาท่าพระจันทร์  วิธีเดินทางมาคร่าวๆ  เอาเป็นว่าเดินทางมาที่ธรรมศาสตร์ท่าพระจันทร์ก่อนนะคะ (มาได้หลายทาง  เพราะมหาลัยมีหลายประตูค่ะ)

การเดินทางมา ธรรมศาสตร์ ท่าพระจันทร์
การเดินทางมายังที่มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ท่าพระจันทร์ นั้น นอกจากจะเดินทางด้วยรถยนต์รับจ้างสาธารณะหรือรถแท็กซี่แล้ว ก็สามารถเดินทางด้วย : -
- รถประจำทาง-รถเมล์ ที่มีหลากหลายสาย [ขสมก. หรือ โทรสอบถามที่หมายเลข 184] นั่งรถประจำทางมาที่:-
• สนามหลวง
 (ด้าน ม. ธรรมศาสตร์ เช่น สาย ๑๙, ๓๐, ๓๒, ๓๓, ๕๓, ๖๐, ๗๐, ๒๐๑, ปอ.๓๒, ปอ.๕๙, ปอ.สาย ๓, ปอ.๗, ปอ.สาย ๘๐, ปอ.สาย ๙๑, ปอ.๕๐๓; หรือสายอื่นๆ ที่ผ่านสนามหลวง แล้วเดินมาฝั่ง ม.ธรรมศาสตร์ก็ได้)

• ท่าพระจันทร์
 (เช่น สาย ๓๒, ๕๓, ๑๒๔, ๒๐๓, ๒๐๑, ปอ.๓๒, ปอ.๕๒๔)

• ท่าช้าง
 (วัดพระแก้ว - เช่น สาย ๒๕, ๑๒๓, สาย ๑, ปอ.๑๒, ปอ.๔๔, ปอ.๕๐๘ แล้วเดินตามถนนมหาราช ตรงมายัง ม.ธรรมศาสตร์)

• วิทยาลัย
นาฏศิลป์
 (เช่น สาย ๖๔, ๑๒๔ แล้วเดินมาทางถนนพระอาทิตย์ มุ่งไปยัง สำนักงานคณะกรรมการกฤษฎีกา)

• โรงพยาบาล
ศิริราช
 (เช่น สาย ๑๙, ๕๗, ๘๑, ๑๔๙, ปอ.๙๑ แล้วนั่งเรือข้ามฟากที่ ท่าวังหลัง ราคา ๓ บาท ข้ามแม่น้ำเจ้าพระยามายัง ท่าพระจันทร์)

อย่างไรก็ดี กรุณาตรวจสอบเส้นทางและสายรถประจำทางก่อนการเดินทาง
- เรือด่วนเจ้าพระยา โดยปลายทางอยู่ที่ ท่าพรานนก แล้วนั่งเรือข้ามฟาก จากฝั่งโรงพยาบาลศิริราชที่ท่าวังหลัง (ใกล้ๆ ร้าน Black Canyon) มายัง ท่าพระจันทร์ ราคาเฉพาะค่าโดยสารเรือข้ามฟากราคา ๓ บาท
หรือจะนั่งเรือด่วนเจ้าพระยา มาขึ้นที่ ท่าช้าง ก็ได้ แล้วเดินตรงมาตามถนนมหาราชตรงมายัง ม.ธรรมศาสตร์ ก็ได้เช่นเดียวกัน
(credit:http://arts.tu.ac.th/HumanitiesForum/ThaPrachan.html)

วิธีสังเกตประตูทางออกไปท่าพระจันทร์  จุดสังเกตหลักคือ เป็นที่ตั้งของศูนย์หนังสือธรรมศาสตร์ค่ะ (ที่มีแผงหนังสือค่ะ)

โอเคหลังจากนั้นให้เดินตรงไปเรื่อยๆผ่านร้านขนมปังเจ้าดังชื่อร้าน "อร่อย"ค่ะ  แล้วเราก็จะผ่านเซเว่น  ร้านแว่นตาใหญ่ๆ 2 คูหาที่เราจะพบเป็นร้านแรกคือร้านที่มีเด็กคอสแนะนำกันเยอะ  ร้าน "กิ่งเพชรการแว่น"

(รูปแอบ...นิดนึง  พอดีว่าเดินไปถ่ายไปน่ะค่ะ=_=")
แต่ปกติอุลจะชอบซื้ออีกร้านค่ะ  ไหนๆก็ไหนๆ  เลยเอามาแนะนำด้วยเลยละกัน
ร้านของอุลต้องเดินผ่านร้านกิ่งเพชรการแว่นมาอีกค่ะ  ตรงมาเรื่อยๆ
ผ่านป้ายนี้ไป...

เราก็จะเจอป้ายรถเมล์...

ร้านที่อยู่ตรงป้ายนั้นเลยค่ะ  ร้านประจำอุล ชื่อร้าน "แว่นตาวังสยามค่ะ"

อันนี้คือนามบัตรค่ะ

พอดีเข้าไปซื้อเลยจดรายละเอียดมาให้ด้วย

ถ้าเป็นคอนแทคเลนส์สีรายวัน จะขายคู่ละ 90 บาทค่ะ  เลือกค่าสายตาได้ มีถึง -6.00  แต่ถ้าสายตาไม่เท่ากัน  อันนี้ก็ต้องซื้อ2คู่เอาค่ะ
ส่วนถ้าเป็น big eye  ร้านนี้จะขายแยกคู่เฉพาะสีดำ แบบไม่มีค่าสายตาเท่านั้นค่ะ  คู่ละ 100 บาท
...หวังว่าจะพอช่วยได้บ้างนะคะ...^^

Like This Comment

คุณไม่สามารถตอบกระทู้นี้ได้ เนื่องด้วยยังไม่ได้เข้าสู่ระบบ
หากท่านยังไม่ได้สมัครสมาชิก สามารถสมัครได้ที่นี่ - Register
เข้าสู่ระบบที่นี่ - Log In
Default Avatar

ZUKIYA
*

Member Nº: 1055

Share |
Comment #1
13 Dec 2008 , 16:40 by ZUKIYA

ขอบคุณมากค่~า ว้าวๆ มีประโยชน์มากเลยล่ะค่ะ ^ ^

:+:Re$@ki:+:
Jr. Member [50+]
**

Member Nº: 350

Share |
Comment #2
14 Apr 2009 , 21:02 by :+:Re$@ki:+:

คอนแทคนี่ยี่ห้ออะไรหรอค่ะ?

sesea
I can't sleep alone.Please,beside me...
*

Member Nº: 358

Share |
Comment #3
2 May 2009 , 22:36 by sesea

พี่ก็เคยไปซื้อมาครั้งนึงหละ ^v^

Just a Cosplayer  555+ *-*

sabishi
*

Member Nº: 698

Share |
Comment #4
13 May 2009 , 22:59 by sabishi

ขอบคุณมากคะ ไว้หาโอกาสไปซื้อดู

s{H]i{M]i
*

Member Nº: 1648

Share |
Comment #5
15 May 2009 , 21:56 by s{H]i{M]i

ขอบคุณค่ะ

แต่ก็ไปไม่ได้อ่า

T^T

หาแถวนี้ไปก่อนละกัน

Allisaer
Allisaer เธ„เธ™เน„เธชเน‰เนเธซเน‰เธ‡เธ˜เธฃเธฃเธกเธ”เธฒเน†เธ—เธตเนˆเธกเธตเธ„เธงเธฒเธกเธเธฑเธ™
*

Member Nº: 1142

Share |
Comment #6
16 May 2009 , 02:03 by Allisaer

เคยไปมาแล้ว ข้างวังท่าพระ....รึเปล่า?Huh?
ยี่ห้อที่ขายแยกคู่จำไม่ได้อ่ะ แต่จะมีสี ฟ้า น้ำตาล ดำ อะไรประมาณนี้
ส่วนยี่ห้ออื่นๆ ราคาตกอยู่ที่ 450 - 600 บาทจ้า...(3เดือนขึ้นไป) แต่จนสี่เดือนเอก็ยังใส่อยู่ ฮ่าๆๆๆๆ

วิธีไป... เอิ่มแบบมั่วๆ... ไปโดยเรือ นั่งรถไฟฟ้าไปที่สะพานตากสิน นั่งเรือไปลงท่าช้าง แล้วก็จำไม่ได้แล้ว อ่าว?....  Emm

Allisaer เธ„เธ™เธ™เธตเน‰เน€เธžเน‰เธญเน€เธˆเน‰เธญ เนเธชเธ™เธˆเธฐเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡เธกเธฒเธ เธ›เธฒเธเธฃเน‰เธฒเธข เนเธฅเธฐ เธ‚เธตเน‰เธšเนˆเธ™

Trigger
Full Member [100+]

Member Nº: 307

Share |
Comment #7
17 May 2009 , 21:38 by Trigger

คิดว่ามีสีแดงรึเปล่าน่ะครับ อยากได้สีแดงมากเลย

Ul-Q
*

Member Nº: 838

Share |
Comment #8
18 May 2009 , 19:08 by Ul-Q

สีแดงไม่มีค่ะ  ส่วนใหญ่จะเป็นสีแฟชั่นทั่วๆไป

ส่วนยี่ห้อ...เอิ่ม  อุลจำไม่ได้ แหะๆ  รู้แต่ว่าเป็นญี่ห้อที่เค้าเอาสาวๆcawaiiไปใส่โชว์น่ะค่ะ  Shy

FRAUD
Cypher
Jr. Member [50+]
**

Member Nº: 611

Share |
Comment #9
3 Jun 2009 , 13:03 by FRAUD

อ่าเคยไปซื้อร้านแถวนั้นมา 555 ซื้อแม็กซิมมาอะแบบทูโทน แบบสายตาด้วย 700 บ ก็ซื้อร้านนั้น
ประจำแหละ ก็มันใกล้มหาลัย  แต่เห็นมีคนบอกว่ามีถูกกว่านั้นอีกอะนะ

cross_blaze
*

Member Nº: 1599

Share |
Comment #10
9 Jul 2009 , 18:36 by cross_blaze

ขอบคุณคร้าบบบ

KameNishi_Pee
*

Member Nº: 1886

Share |
Comment #11
26 Jul 2009 , 18:34 by KameNishi_Pee

555+ ขายอยู่แถวทางเข้าคณะเราเอง ^^

แนะนำจริงๆนะ ร้านแถวนี้ ขายน้ำยาล้างคอนแทคถูกมากมาย

แต่ถ้าใครสนใจคอนแทคสีรายปีติดต่อเราได้จ้า ^^V

nanaru
*

Member Nº: 1616

Share |
Comment #12
10 Sep 2009 , 00:00 by nanaru

ขอบคุณนะ แต่ไม่ใส่คอนแทคเลนส์อ่ะ
เหมือนจะแพ้หละมั้งงง

Moiizza~*...!?
Rookies [1+]
*

Member Nº: 2374

Share |
Comment #13
23 May 2010 , 19:48 by Moiizza~*...!?

อยากรู้จัก ที่ไหนขาย คอนแทคเลนส์ คอสเพลย์ สีขาว ถูกๆ อิอิ

LinLin~~
*

Member Nº: 2473

Share |
Comment #14
23 Jul 2010 , 17:58 by LinLin~~

ว้าวๆๆ ขอบคุณค่า~^o^

หานานแล้ว คอนแทคสีรายวัน

แต่มันไกลจากบ้านเรามากมายง่า >< อิอิ เพื่อคอส นั่งรถกี่ต่อก็ยอม!!!

ค้นหากระทู้ภายในเว็บบอร์ด

Pages:  1 2  All   Go Up
ReplyStart new topic
  Print  

Jump to: