❏ Category
No New Posts General Talk
หมวดพูดคุยเรื่องทั่วไป เต็มที่และตามสบาย
No New Posts Project Cosplay
กระทู้ตั้งทีม เชิญชวน คอสด้วยกัน
No New Posts Gallery & Photo
โพสรูปคอสเพลย์จากงานหรืออะไรต่างๆโดยเฉพาะ
Child Boards: Event Hub
No New Posts Events News
ข่าวสารงานคอสต่างๆ
No New Posts Props & Costumes
แลกเปลี่ยน สอบถาม ปรึกษา การทำอุปกรณ์เสริมและชุดต่างๆ
No New Posts Know-How
บอร์ดรวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจจากสมาชิก เช่น วิธีทำ บทความต่างๆ
No New Posts Trade
ประกาศ ซื้อ-ขาย อุปกรณ์และสิ่งของต่างๆสำหรับคอสเพลย์
No New Posts Database
คลังข้อมูล comment ต่างๆที่กระจายอยู่ในหมวดต่างๆของ Props&Ops

###### Coming Soon ######

Categories

| Talk | Photo | News | Props | Know-How | Trade | Project Cos |
Reply Start new topic

Pages:  1 2 3 4 5  All   Go Down
  Print  
การเเต่งหน้าสำหรับคนที่เป็นสิว!!!!!!!!!  (Read 41960 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ishiyuki
Member [10+]
*

Member Nº: 1975

View Profile
Share |

11 Mar 2010 , 10:58 by ishiyuki

คงเคยมีคนโพสไปบ้างเเล้วนะคะ เเตด้วยความไม่เเน่ใจก็เลยอยากจะเขียนความรู้ส่วนตวเล็ๆน้อยๆเเบ่งปันกันค่ะ
1สำหรับคนที่มีผิวหน้าเป็วสิว ไม่ว่าจะอะไรเเบบไหนก็ตามเเต่ อย่างเเรกเลยเราควรจะทำความสะอาดผิวให้เรียบร้อยก่อนจะลงเบสนะคะ ดดยเฉพาะอย่างยิ่ง คนทีเป็นสิวอักเสบ ถุงชาหรือนำเเข็งประคบจะช่วยให้มันยุลงได้บ้างเเละบรรเทาอาการอักเสบค่ะ เเละสำหรัคนเป็นสิวเสี้ยนห้ามใช้เเผนฟิลม์ลอกออกก่อนเเต่หต้าเด็ดขาดเพราะมันจะทำให้เครื่องสำอางอุดตันายเข้าไปใหญ่

2รเลือกเมคอัพเบสก็ขอให้เลือกเเบบที่ควคุมความมันเเละไม่ก่อใก้เกิดการอุดตัน เเละคนที่เป็นสิวหัวใหญ่หรือมีรอยสิวขอเเนะนำให้ใช้เเบบที่มีซิลิโคนผสมก็ได้นะค่ะ เลือกใช้โทนสีม่วงรือฟ้า เพราะสีพวกนี้ถูกผลิตมาให้สามารถปกปิดรอยจำเเดงๆได้ค่ะ ทีสำคัญตอนนี้ก็มีเมคอัพเบสเเบบเย็นท่เหมาะกันคนเป็นสิวด้วยนะ
3การลงรองพื้นอันน้เเล้วเเต่ความชอบเเต่ถ้าตามหลักเเล้วก็ควรใช้เเบบเจลหรือเเบบครีมทีไม่มีส่วนผสมของนำมัน อาจจะใช้คอนซนเลอร์ป้ายบริเวณที่เป็นสิวนูนๆก่อนลงรองพื้นก็ช่วยไดมากค่ะ เเต่ข้อห้ามเลยก็คือ ห้ามใช้สรองพื้นทีขาวกว่าใบหน้าเพราะด้วยความโปรงเเส จะทำให้ประสิทธิภาพในการปกปิดนั้นน้อยลง เเละสีอาจตกได้
ตอไป งเเป้งพัพ ขอเเนะนำเเยกไปตามสภาพผิวนะค่ะ
-
4.สิวอักเสบ ใช้พับเเตะเเป้ง1/4ของพัฟเเละทาไปทางเดยวกับรูขุมขน
-สิวเส้ยน อันนี้ให้ใช้เเปรงใหญ่ปัดเเทนการใช้พัพค่ะ
-รอยสิวใช้พับเเตะเเป้ง1/4ของพัฟเเละทาไปทางเดยวกับรูขุมขน หลังจากนั้นใหใช้พับกดๆลงไปนผิวๆ
5.การลงเเป้งฝุน อันนี้จำเป็นพอดูคะ คนที่เป็นสิวเสี้ยนจะข้ามขันตอนนี้ก็ได้ค่ะ เเต่การเเต่หน้าสำหรับคนเป็นสิวบอกไว้
เเล้วว่า  ห้ามใช้สรองพื้นท่ขาวกว่าใบหน้าเพราะด้วยความโปรงเเสง จะทำให้ประสิทธิภาพในการปกปิดนั้นน้อยลงดังนั้นถ้าอยากขาว โอกาสก็มาถึงในขันตอนนีเเล้ว โบ๊ะตามใจชอบค่ะ
6เสปรย์นำเเร่ เนื่องจากการโบ๊ะที่ผานมาอาจทำให้หนาดูหนาหรือไปเป็นธรรมชาติ ขั้นตอนนี้ก็ให้พ่นเสปรย์นำเเร่บางๆเเค่พอให้รู้สึกเย็นๆ ที่นี้เมคอัพก็จะเข้าที่เเละติดทนนานขึ้น เป็นธรรมชาติขึ้นด้วย
สุดท้าย กลิทเตอร์คะ เลือกสีม่วงหรือฟ้าปัดเบาๆที่ใต้ตาโหนดเเก้มเเปลายจมูก มันจะช่วยพรางสิวสี้น รูขุมขนเเละรอยสิวค่ะค่ะ

มีคำถามไปที่ yukigodbless.multiply.comค่ะ

Like This Comment

คุณไม่สามารถตอบกระทู้นี้ได้ เนื่องด้วยยังไม่ได้เข้าสู่ระบบ
หากท่านยังไม่ได้สมัครสมาชิก สามารถสมัครได้ที่นี่ - Register
เข้าสู่ระบบที่นี่ - Log In

Jin_Kasama
Andre Honore' ��ӷ����繹����秴��¤������
Full Member [100+]

Member Nº: 1102

Share |
Comment #1
16 Mar 2010 , 08:31 by Jin_Kasama

ขอบคุณมากจ๊ะ ตอนนี้ยิ่งสิวเยอะอยู่พอดีเลย

Default Avatar

NortHZEnITh
*

Member Nº: 2269

Share |
Comment #2
25 Mar 2010 , 10:35 by NortHZEnITh

ขอบคุณครับ

GIOVANNA
*

Member Nº: 2213

Share |
Comment #3
25 Mar 2010 , 18:09 by GIOVANNA

ขอบคุณมากครับ

UFerQuaRerJack1st
*

Member Nº: 2279

Share |
Comment #4
28 Mar 2010 , 17:48 by UFerQuaRerJack1st

ขอบคุณค่ะ

Maau Maau
*

Member Nº: 2076

Share |
Comment #5
1 Apr 2010 , 18:21 by Maau Maau

เป็นประโยชน์มาก ขอบคุนมากค่ะ  

bloodcross
Rookies [1+]
*

Member Nº: 1960

Share |
Comment #6
1 Apr 2010 , 21:07 by bloodcross

ใจจ้ากำลังนอนดึกสิวขึ้นพอดี555+

NortHZEnITh
*

Member Nº: 2269

Share |
Comment #7
7 Apr 2010 , 08:25 by NortHZEnITh

โอ้วดีจังเราก็เป็นสิว-*- ได้วิธีแก้และ แต่ไม่เคยแต่งหน้าง่ะ

ซะงั้นไป 5555

MisakiMiharu
*

Member Nº: 2284

Share |
Comment #8
7 Apr 2010 , 22:54 by MisakiMiharu

ขอบคุณค่า เพิ่งเข้ามาไหม่ อิอิ ทริปนี้ดีอิอิ

นอนดึก สิวขึ้น แง๊วว

THX.นะคะ

Crazy-Reborn
Jr. Member [50+]
**

Member Nº: 1717

Share |
Comment #9
14 Apr 2010 , 20:25 by Crazy-Reborn

สิวกำลังลามอยู่เลยค่ะ กร๊ากกกกก
ขอบคุณมากๆนะคะ >w<

LinLin~~
*

Member Nº: 2473

Share |
Comment #10
23 Jul 2010 , 17:59 by LinLin~~

อ๋า~เพิ่งรู้เทคนิคเค้า >< ขอบคุณมากนะค้า

pearzaa
*

Member Nº: 2494

Share |
Comment #11
4 Aug 2010 , 20:37 by pearzaa

ขอบคุนนะค่ะสำหรัคำแนะนำดีๆค่ะ

title
*

Member Nº: 2500

Share |
Comment #12
5 Aug 2010 , 19:53 by title

ขอบคุณมากจ้ะ

znozit
*

Member Nº: 2496

Share |
Comment #13
8 Aug 2010 , 23:39 by znozit

ขอบคุณมากจ้า

majinee_magic
Guest

Share |
Comment #14
14 Aug 2010 , 08:45 by majinee_magic

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคะ ><

124.120.149.214
ค้นหากระทู้ภายในเว็บบอร์ด

Pages:  1 2 3 4 5  All   Go Up
ReplyStart new topic
  Print  

Jump to: