ทำ Prop จากอลูมิเนี่ยม แล้วจะโดนห้ามเข้างานไหม?

(1/1)

infinity_zero:
พอดีผมทำ Prop ด้วยตัวเอง
ซึ่งบางชิ้นต้องใช้วัสดุพวกโลหะอย่างอลูมิเนี่ยมเอามาทำเป็นถุงมือ

ผมไม่แน่ใจว่าปกติเขาห้ามเอาวัสดุพวกนี้มาทำหรือเปล่า
เพราะบางคนทักว่าระวังเรื่องอันตรายจากวัสดุพวกนี้ และทางงานต่างๆเขาห้ามไว้

เลยอยากสอบถามผู้เชี่ยวชาญด้านคอสเพลย์ทั้งหลายว่าเคยเจอใครใช้วัสดุพวกนี้ไหม
แล้วจะต้องแก้ไขอย่างไรบ้างเพื่อจะได้ไม่ผิดกฎ
ขอบคุณครับ

Googgig:
ถ้าเป็นปกติผมจะหาพวกแผ่นกันกระแทกมาห่อไว้ครับ ที่เป็นแผ่นใสๆมีนูนๆที่คนชอบบีบเล่น
เวลาเข้าห้าง ถ้าเจอ รปภ.ขอดู ก็อาจจะเปิดให้ดูนิดหน่อยให้เห็นว่า มันเป็น Props นะครับ (ถ้ามีงาน Cosplay ในห้าง รปภ.น่าจะยิ่งเก๊ตว่าเรามางาน)

การห่อของไว้ เป็นการแสดงเจตนาว่าเราไม่ต้องการให้มันไปกระทบ หรือ เกิดอันตรายแก่ใครนะครับ 'w'v ที่ผ่านมา ผมใช้วิธีนี้ไม่มีปัญหานะครับ

ปล. ผมเคยเจอตำรวจเรียกดูทีนึงนะ 5555 แบบว่าดาบสมจริงไปนิด บอกว่าไว้สำหรับคอสเพลย์บางคนจะไม่ค่อยเข้าใจ แต่ถ้าบอกว่าไว้ใช้ประกอบเล่นละครก็พอได้ครับ ถ้าเราพกรุปหรือกล้องดิจิตอลที่เราสามารถให้เค้าดูรูปได้ว่า คอสเพลย์เป็นแบบนี้นะ ถือ Props นะ ก็ยิ่งทำให้อธิบายได้ดียิ่งขึ้นครับ

infinity_zero:
ขอบคุณครับ
ตอนนี้ว่าจะเปลี่ยนวัสดุทำแล้ว
เอาพวกกระดาษแข็งสะดวกกว่าและไม่มีปัญหาภายหลัง = w=

Navigation

[0] Message Index