อยากรู้วีธีทำมีดแบบนี้ค่ะ

(1/1)

Cynthia:
อย่างที่เซไคถือน่ะค่ะ  พอดีจะคอส  แต่จะเอามีดจริงไปมันก็นะ  โพสท่าลำบาก  คือมีคนบอกว่าให้ใช้ของจริงแล้วลบคมเอา

แต่แบบว่าทำเป็นของเล่นจะดีกว่ามั้ย  กลัวโดนบาดอ่ะ  ยังไงก็รบกวนด้วยนะคะ

จริงๆแล้วมันก็แค่มีดทำครัวธรรมดานี่แหละ  หาง่ายแต่ว่าถือไปงานคอสจะได้หรือเปล่าเท่านั้นแหละ

นี่รูปงับ ^[]^

ขอบคุณล่วงหน้าค้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

Googgig:
ถ้าคร่าวๆแบบง่ายๆ ก็ อาจจะหาวัสดุแข็งๆหน่อยเช่น กระดาษแข็งหนาสักเล็กน้อย หรือ ไม้บัลซาร์
1.ตัดเป็นทรงรูปมีดนะครับ (จะอธิบายตามภาพนะครับ)
2.ทีนี้หาวัสดุแข็งๆ อาจจะเป็นกระดาษแข็งก็ได้เหมือนกัน ตัดให้เท่ากับขนาดด้ามจับ ทำสีด้ามจับที่ต้องการ อาจจะทาสี พ่นสี สติ๊กเกอร์แปะ รวมไปถึงเอาเทปผ้าพันอันนี้แล้วแต่ถนัดเลยนะครับ เสร็จแล้ว
3.ทำสีตัวมีด อาจจะใช้สติ๊กเกอร์สีเทาแปะไป หรือพ่นสเปรย์ หรือถ้าจะให้หรูหน่อยอาจจะเอาแผ่นอะลูมิเนียมติดกาวสองหน้าแปะทับปิดผิวก็ได้นะครับ
4. ทำสีคมมีด อาจจะใช้สติกเกอร์สีเงินวาวๆแปะปิดตรงขอบ (ถ้าจะทำรอยหยักก็ใช้คัตเตอร์กรีดเป็นรอยหยัก) หรือจะทำสีก็แล้วแต่นะครับ

อันนี้คร่าวๆง่ายๆนะครับ สามารถเอาไปประยุกต์ตกแต่งตามสไตล์ได้เลยครับ 'w'v

Cynthia:
ขอบคุณมากๆๆๆๆเลยค่ะ

จะลองไปทำดู  แต่ไม่ค่อยมั่นใจฝีมือตัวเองเท่าไหร่เลย 5555+

แต่ยังไงก็ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

Navigation

[0] Message Index