รบกวนแนะนำการทำออฟชิ้นนี้หน่อยค่ะ

(1/1)

[M]em[O]:

ตามรูปค่ะ ทรายๆเครื่องดนตรีสากลชนิดหนึ่ง
มันมีส่วนโค้งส่วนเว้า และตัวด้ามจับก็ยาว
เลยมาขอความช่วยเหลือค่ะ><
1.ด้ามควรใช้โครงเป็นอะไรเหรอค่ะ
2.ส่วนโค้งๆนี่ใช้อะไรทำดีเหรอค่ะ โฟมยางจะดูดีไหม
3.ส่วนโค้งตรงปลายด้ามนี่ใช้อะไรทำดีเหรอค่ะ

ถ้าไม่รบกวนเกินไปกรุณาตอบด้วยน่ะค่ะ><

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Googgig:
จริงๆไม่ยากจะบอกเลยว่า ผมไม่เก่งเรื่องโค้งๆเว้าๆมากด้วยสิ 555
ส่วนด้ามนี่ถ้าใช้ PVC แบบท่อเล็กๆหน่อย แบบบาง ก็อาจจะได้นะครับ เพราะว่า PVC บางๆนี้ ถ้าออกแรงหน่อยสามารถดัดโค้งได้เป็นตัว U เลย (เคยไปซื้อ PVC แบบยาวมาก เค้าคัดโค้งให้ซะเข้ารถได้เลย แต่ PVC งอ TwT) แต่ก็ไม่ชัวร์ว่าถ้าเล็กหรือบางไป เวลางอมันจะหักหรือเปล่านะครับ

ส่วโค้งตรงปลายนี่ จริงๆแวบนึงผมนึกถึง กรวยที่เค้ากรอกใส่ชวดน้ำนะครับ 555 แต่มันไม่สวยเท่าไร (แต่ถ้าเอาตกแต่งเพิ่มเติม อาจจะโอเคละมั้ง @@) จริงๆถ้าใช้วัสดุแบบ กระดาษแข็ง หรือ เสื่อน้ำมัน ม้วนให้เป็นกรวยอาจจะได้นะครับ (แต่มันจะมีรอยม้วนที่ด้านนึง)

เดี๋ยวคิดออกเพิ่มเติม จะมาตอบอีกทีละกันนะครับ

Navigation

[0] Message Index