ขอวิธีที่จะทำดาบ Hollow Ichigo's Bankai Zangetsu อย่างละเอียดหน่Ū

(1/2) > >>

UnDeAtH:
ขอวิธีที่จะทำดาบ Hollow Ichigo's Bankai Zangetsu (หรือ Bankai Zangetsu สีขาวอะนะครับ) คืออยากได้มากอะครับ
ช่วยทีนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ป.ล ทำไมเงียบกันจังง่ะ...

Googgig:
พอดีเพิ่งลงบอร์ดใหม่เลยยังดูเงียบนะครับ (แต่จริงๆก็คงไม่คึกคักเท่าไร TwT)

เอาตามที่เคยทำนะครับ ใช้ไม้บัลซาร์มาเป็นโครงดาบนะครับ (หาซื้อได้ที่ B2S) ตัดทรงด้วยมีดคัตเตอร์ ขัดเหลาด้วยกระดาษทรายให้เป็นทรงดาบ อย่าขัดแรงมากจนเกินไป

ส่วนกั๋นหรือป้องมือ จริงๆใช้อะไรทำก็ได้นะครับ เช่น กระดาษแข็ง หรือ ไม้ ตัดให้เป็นทรงสวัสดิกะ ถ้าผิวเรียบสวยก็พ่นสเปรย์สีขาว แต่ถ้าผิวไม่สวยก็อาจจะติดสติ๊กเกอร์สีขาวแทน เจาะรูตรงกลาง ขนาดความหนาดาบเพื่อสอดเข้าไป ติดกาวยาง UHU Power เพื่อยึดเกาะ

บริวณคมดาบติดสติ๊กเกอร์สีขาว ถ้าจะให้มีมิติมากขึ้น อาจจะใช้ ขาวด้านกับขาวมันวาว ติดสับกัน (เช่น วาวๆเป็นคมดาบ)

บริเวณที่จับ ถ้าพันดาบแบบญี่ปุ่นเป็นก็ใช้ผ้าขาวพัน ถ้าลักไก่ 'w' ก็อาจจะติดสติ๊กเกอร์สีขาวไปก่อน แล้วจึงนำเทปผ้าสีขาวพันทับ แล้วค่อยกรีดร่องทรงสี่เหลี่ยมขนมปีกปูน

ติดโซ่ที่ปลายด้ามจับ เป็นอันเสร็จครับ

อาจจะประยุกต์วิธีทำเป็นใช้วัสดุอื่นๆหรือ วิธีอื่นๆก็ลองดูนะครับ

ลองดูที่มีในเวปประกอบดูก็ได้นะครับ (ตัวสีขาวจริงๆก็วิธีเดียวกะสีดำเลย)
http://propsops.com/weapons/2005/bleachzangetsu.html
http://propsops.com/weapons/2006/whitezangetsu.html

UnDeAtH:
ขนาดของสวัสดิกะอะครับ ตอนแรกต้องตัดเป็น4เหลี่ยมก่อนใช่ปะ ให้ตัดเป็น4เหลี่ยมกว้างเท่าใหร่ ยาวเท่าไหร่ดีครับ
กลัวเบี้ยว
เพราะผมว่านะ ส่วนที่ยากที่สุดคือกั่นอะแหละ- -
และขนาด ความยาวของดาบอะครับ ต้องขนาดไหน เท่าใหร่ ช่วยตอบทีครับผม

Googgig:
ความยาวดาบจริงๆแล้วกะกะกะขนาดตัวก็ได้นะครับ ให้ได้สัดส่วน แต่โดยมาตรฐานก็คงเมตรนึงได้นะครับ
ส่วนกั๋นนั้น ตัดเป็นสี่เหลี่ยมก่อนก็ดีฮะ ทำให้ง่ายขึ้น ขนาดก็กะกับตัวดาบให้ได้สัดส่วนก็ได้ฮะ ประมาณ10-15 cm ลองกะคร่าวๆด้วยสายตาให้ได้สัดส่วนจะดีกว่าฮะ

monjiro:
ในส่วนของด้ามจับ ผมคิดว่าให้ลองเอามือสองข้างกำหมัดแล้วเอามาต่อกันแล้วลองวัดดูว่ากี่เซ็นแล้วเค่อยเผื่อเอาอีกสัก 2 เซ็นอะครับ
ส่วนความยาวดาบ ส่วนมากผมชอบวัดจากกลางอกไปจนถึงปลายมือซ้ายอะครับ
(ตั้งท่าแบบยิงธนูอะ มือขวาวางไว้กลางอก มือซ้ายเหยียดตรง)

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page